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Na Lusajo Mwakabuku & Nebart 
Msokwa

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba John Kabudi 
ameagiza Halmashauri  ya 
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya 
kukamilisha haraka ujenzi wa 
Bweni la wanafunzi wa kike wenye 
mahitaji maalumu wa Shule ya 
Msingi Sama ili kuwapunguzia kero 
ya kusafiri umbali mrefu kwenda 
shuleni.

Prof. Kabudi ametoa agizo hilo 
alipoweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa bweni hilo ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake ya 
kukagua utekelezaji wa miradi, 
kuzindua na kuweka mawe ya 
msingi kwenye ujenzi wa miradi 
mbalimbali mkoani Mbeya.

Jengo hilo linajengwa kwa 
gharama ya zaidi ya Sh. Milioni 
100 ambapo alisema jengo hilo 
linatakiwa likamilike kabla ya 
mwezi januari ili wanafunzi hao 
waendelee kulitumia.

Amesema lengo la serikali ni 
kuboresha mazingira ya upatikanaji 

wa elimu kwa wanafunzi wote bila 
kujali hali zao huku akisisitiza kuwa 
elimu ni haki ya kila mtoto kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

“Nimeambiwa bado Sh. Milioni 
30 kwa ajili ya kukamilisha 
jengo hili, mkurugenzi hakikisha 
unaleta fedha hizo haraka ili jengo 
likamilike, mwezi januari jengo 
lianze kutumika, hakuna kisingizio 
hapa,” amesema Prof. Kabudi.

Aidha baada ya kauli hiyo ya 
Waziri Kabudi, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Kyela aliahidi 
k u t i m i z a  h i l o  n a 
ikatolewa ahadi kwamba 
hadi kufika mwezi wa 
Kumi na Mbili mwaka 
huu jengo litakamilika 
tayari  k wa kuanza 
kutumika Januari.

A m e s e ma  S e r ik al i 
imetoa fedha nyingi kwa 
ajili ya uboreshaji wa 
sekta ya elimu na hivyo 
akawataka viongozi 
wa serikali kuhakikisha 
wanasimamia fedha 
hizo ili zilete matokeo 
Chanya.

“N i m e a m b i wa  b a d o 
Sh.  Mil ioni  30 k wa 
ajil i  ya kukamilisha 
jengo hili, mkurugenzi 
hakikisha unaleta fedha 
hizo haraka ili jengo 
likamilike, mwezi januari 
jengo lianze kutumika, 
hakuna kisingizio hapa,” 
amesema Prof. Kabudi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. Palamagamba John Kabudi 
akimwagilia mti alioupanda mara baada ya kuzindua bweni 

hilo la wanafunzi wa kike wenye mahitaji maalum.

Waziri wa Katiba na Sheria  Mhe. Prof. Palamagamba John Kabudi akikagua eneo la vyoo katika bweni hilo jipya ujenzi unaotarajiwa kugharimu zaidi ya shilingi milioni Mia 
Moja na Hamsini, bweni la wanafunzi wa kike wenye mahitaji maalumu wa Shule ya Msingi Sama.

Waziri 
Kabudi aagiza 

bweni kukamilika 
kabla ya kufika 

Januari.

by Lusajo Mwakabuku
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Waziri wa Katiba na Sheria Prof. 
Palamagamba John Kabudi 
ametembelea na kukagua mradi 
wa barabara  ya Lwangwa-Kyejo 
inayojengwa kwa kiwango cha 
lami, iliyogharimu  shilingi billion 
6.1. kwa lengo la kuinua uchumi 
wa wananchi hususan wakulima 
ili waweza kusafirisha mazao yao 
kwa urahisi.

Akizungumza na wananchi 
wa halmashauri ya wilaya ya 
busokelo katika eneo la soko la 
Ntangasale Lwangwa Mjini, Prof. 
Kabudi amesema kukamilika 
kwa barabara hiyo kutarahisisha 
huduma ya usafirishaji kwa 
wananchi kutoka mazao yao 
kupeleka sokoni sambamba na 
kusambaza bidhaa na malighafi 
mbalimbali.

Kwa upande wake mkurugenzi 
mtendaji wa halmashauri ya 
Busokelo Bi,  Loema Peter 
amesema baada ya Barabara hiyo 
kukamilika itainua uchumi wa mtu 
mmoja mmoja na ukusasanji wa 
mapato utaongezeka kwani kwa 
kipindi kirefu wanachi walishindwa 
kupeleka mazao yao sokoni kutona 
na ubovu wa barabara hiyo kutoka 
mashambani na kwamba wananchi 
wamefarika sana na hatua hii ya 
Rais Samia kuwakumbuka wanachi 
wa Busokelo.

Aidha naye mbunge wa jimbo 
la Busokelo Mh,Atupele fredy 
Mwakibete ameishukuru serikali 
ya awamu ya sita kwa kutoa fedha 
nyingi kwaajili ya miradi mbalimbali 
ikiwa ya Elimu,afya na maji kwani 
wananchi wanaedelea kupata 
matunda ya serikali yao. Hata hivyo 
Mwakibete amemuomba waziri  
kujenga soko kubwa katika eneo 
la Ntangasale kwani wajasiriamali 
hasa wakina mama wanashindwa 
kufanya biashara zao kwa uhuru 

Waziri wa Katiba na Sheria  Mhe. Prof. Palamagamba John Kabudiakiambatana na Mkuu wa Wilaya ya 
Rungwe Mhe. Jaffar Haniu wakati wakikagua ujenzi wa barabara  ya Lwangwa-Kyejo inayojengwa kwa 

kiwango cha lami 

USAJILI WA MASHIRIKA YANAYOTOA MSAADA WA KISHERIA
Tembelea Tovuti ya Wizara ya Katiba 
na Sheria ya www.sheria.go.tz, kisha  
bonyeza eneo la Huduma Mtandao,  
kisha chagua Usajili wa watoa 
huduma	 za Msaada wa Kisheria.

Au ingia moja kwa moja kwenye anuani 
ya https://legalaid.sheria.go.tz; naNenda 
sehemu iliyoandikwa REGISTRATION kisha 
tengeneza akaunti ya Shirika kisha fuata 
maelekezo kusajili Shirika.

BARABARA YA LWANGWA 
GESI KUINUA UCHUMI WA 
WANANCHI BUSOKELO

Na Lusajo Mwakabuku & 

Lennox Kisila  

kutokana na miundumbinu ya soko 
kutokuwa rafiki.

Akitoa majibu kwa baadhi ya hoja 
mbalimbali zilizoibuliwa,  Waziri 
Kabudi amesema suala la ujenzi 
wa soko litafanyiwa kazi kwani ni 
maagizo rasmi kutoka kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ya 
kuhakikisha yanawekwa mazingira 
rafiki kwa wananchi katika maeneo 

wanayofanyia shughuli zao 
zinazowaingizia kipato. 

Hii ni ziara maalum ambayo Waziri 
wa Katiba na Sheria Mhe. Prof. 
Palamagamba John Kabudi yupo 
Mkoani Mbeya kukagua miradi ya 
maendeleo, kuweka maziwe ya 
msingi pamoja na kuzungumza 
na wananchi katika mikutano ya 
hadhara katika Halmashauri zote 
mkoani humo.
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Dkt. Samia anasimamia siasa 
za maendeleo - Kabudi
Na Lusajo Mwakabuku

“Rais Samia anafanya kazi kubwa sana, ushahidi mkubwa ni huu hapa mnaojionea 
wenyewe, na pia maendeleo mnayoyaona hapa kwenye jimbo lenu la Rungwe ndio 
maendeleo yanayofanyika kila eneo katika nchi yetu”  Prof. Kabudi

NISHATI
Kuhusu Sekta ya Nishati
Waziri Kabudi Amesema 
Wananchi wa Rungwe wajiandae 
kupata Umeme wa Kutosha zaidi 
hasa kupitia Ujenzi wa Mradi 
wa kufua Umeme kupitia Mlima 
Mbozi utakaozalisha Umeme 
kiasi cha Megawati 30 na kutoka 
Kiejo Megawati 10.

UCHAGUZI
Na kuhusu Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa
Waziri Kabudi amewaomba 
Wananchi Kuchagua Viongozi 
wanaosikiliza kero zao na 
kuzipeleka mahala panapohusika 
na si kuchagua viongozi mizigo 
ambao hawawezi kuwawakilisha 
Vyema katika mahitaji yao. 
Aidha Kabudi akasisitiza kuwa 
utekelezaji wa kazi za wananchi 
unaanzia ngazi za chini hivyo 
ni muhimu kushiriki katika 

NENO LA RC
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Komredi 
Juma Z. Homera amewataka 
wananchi kuiunga mkono 
Serikali hasa katika mapambano 
ya kuhakikisha jamii yote ya 
wanarungwe inapata mahitaji  
ya Msingi kwa kutunza na 
kuilinda miradi ya kimaendeleo 
ambayo ni maono na Dhamira 
ya Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
Dkt: Samia Suluhu Hassan ya 
kuwatumikia wananchi.

Waziri Wa Katiba na Sheria 
Mh. Prof. Palamagamba 

John Kabudi Amesema Dkt: 
Samia Suluhu Hassan amemtuma 
kuwaambia Wananchi wa Wilaya 
ya Rungwe kuwa yeye anafanya 
Siasa ya Maendeleo na si za vurugu 
wala mitafaruku zaidi amewekeza 
kwenye maendeleo hususan kwa 
wananchi wa Vijijini.

Kabudi ameyasema hayo wakati 
akizungumza na Wananchi wa 
Wilaya ya Rungwe wakati ikiwa ni 
sehemu ya ziara yake ya Kukagua 

Ujenzi wa Stendi ya Mabasi Madogo 
ambayo imegharimu kiasi cha 
shilingi Milioni 380 kutoka Mfuko wa 
Mapato ya Ndani ya Halmashauri.

“Labda Niwambie Vijana Maendeleo 
tunayoyaona Leo hapa wengine 
hatukuyatarajia, Leo Maji yapo, 
Vituo vya Afya vimejengwa, 
Madarasa yanajengwa ya kutosha, 
Mawasiliano yameimarishwa kupitia 
Ujenzi wa Minara ya Simu, Barabara 
zinaendelea kujengwa” Alisema 
Prof. Kabudi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Komredi  Juma Z. 
Homera na  Mkuu wa Wilaya ya Rungwe 

Bwn Jaffar Haniu wakibadilishana mawazo.
Mradi wa barabara  ya Lwangwa-Kyejo 

inayojengwa kwa kiwango cha lami, 
iliyogharimu  shilingi billion 6.1 ikikaguliwa.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. 
Palamagamba John Kabudi akiongea na 

wananchi wa Tukuyu - Rungwe.
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“Mzihifadhi mbegu za asili     
zampunga” - Kabudi
Na Lusajo Mwakabuku

ili kuwarahisishia wananchi 
kusafirisha mazao yao.

Alisema serikali imejenga 
Barabara nyingi za lami kwa 
ajili ya kuunganisha wilaya 
hiyo na Bandari za Ziwa Nyasa 
hasa za Itungi na Ngonga 
zilizopo wilayani humo na 
Mbamba Bay iliyopo mkoani 
Ruvuma kisha kuunganishwa 
na Bahari ya Hindi kwa njia ya 
Barabara.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alisema 
wilaya ya Kyela ni miongoni 
mwa wilaya nchini ambazo 
zimenufaika na miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
ikiwemo ya sekta ya kilimo, 
afya, elimu na miundombinu 
ya barabara.

Alisema  serikali imetoa 
ruzuku ya miche ya kisasa 
ya michikichi ambayo 
inasambazwa kwa wakulima 
kwa ajili ya kuhamasisha 
uzalishaji wa zao hilo kwa 
lengo la kupunguza uagizaji 
wa mafuta nje ya nchi.

“Lakini kwenye zao la kakao 
mwaka huu bei imevunja 
rekodi kwa sababu imepanda 
kutoka Sh. 2800 ambayo 
ilikuwepo awali mpaka Sh. 
32,000 bei ambayo imetokana 
na serikali kuimarisha mfumo 
wa stakabadhi za ghala,” 
alisema Homera.

Alisema Barabara hiyo 
ilianza kujengwa na baadhi 
ya wananchi walibomoa 
nyumba zao kwa hiyari ili 
kupisha mradi huo lakini 
mpaka sasa ujenzi hauendelei 
na wananchi hawakulipwa 
fidia.

SERIKALI imeagiza wataalamu wa 
kilimo katika Wilaya ya Kyela mkoani 
Mbeya, kuhifadhi mbegu za asili za 
mpunga ambao umeipatia wilaya 
hiyo sifa katika masoko ya ndani na 
nje ya nchi kutokana na ubora wake 
ili isitoweke na iendelee kuwanufais-
ha wananchi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Prof. 
Palamagamba Kabudi alitoa agizo 
hilo kwenye mkutano wa hadhara na 
wananchi wa Wilaya ya Kyela ikiwa ni 
sehemu ya mwendelezo wa ziara ya 
kikazi ya kutembelea halmashauri 
zote za mkoa huo.

Alisema mchele kutoka katika Wilaya 
hiyo umekuwa ukitumika katika 
hoteli za kimataifa kutokana na 
ubora wake pamoja na harufu nzuri 
na kwamba umekuwa ukiwaingizia 
wakulima fedha nyingi.

Alisema katika miaka ya karibuni aina 
hiyo yam punga umeanza kupotea 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo ongezeko la magugu na 

hivyo kuwalazimu wakulima kuanza 
kupanda aina zingine za mpunga 
ambao ubora wake ni mdogo.

“Naomba aina hiyo ya mpunga 
muitunze ili isipotee kabisa, lakini 
pia nawaomba wakulima muendelee 
kulima aina hii kwa sababu ina soko 
zuri sana nje ya nchi, ndio aina ya 
mchele ambao unatumika kwenye 
hoteli za nyota tano duniani,” alisema 
Prof. Kabudi.

Aidha alisema mbali na aina hiyo 
ya mpunga pia wilaya ya Kyela 
ndiyo inayoongoza duniani kwa 
kuzalisha kakao bora ambayo 
imekuwa ikitumika kuzalisha bidhaa 
mbalimbali ikiwamo chokoleti.

Alisema wilaya hiyo inazalisha mazao 
mengine ya kimkakati ikiwemo 
michikichi ambayo inatumika 
kuzalisha mafuta ya mawese pamoja 
na korosho. Alisema kutokana na 
upekee wa wilaya hiyo, serikali 
imewekeza kwenye uboreshaji wa 
miundombinu ya usafiri na usafirishaji 

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Palamagamba John Kabudi akikagua shamba la michikichi ambapo 
serikali imetoa ruzuku ya miche ya kisasa ya michikichi kwa lengo la kuhamasisha zao hilo.

“Naomba 
aina hiyo 

ya mpunga 
muitunze ili 

isipotee kwani 
ina soko zuri 
nje ya nchi” 

Kabudi
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HALMASHAURI YA MBALIZI 
KUBWA INATULEMEA - VIONGOZI MBEYA DC 

Akijibu maombi hayo Waziri 
wa Katiba na Sheria Prof. 
Paramagamba Kabudi, 
amesema atazungunza na 
Waziri mwenye dhamana 
Juu ya kuipandisha hadhi 
mamlaka hiyo kwakua 
haikinzani na maelekezo ya 
Rais ya kuzuia uanzishwaji 
wa maeneo mapya ya 
utawala Kwa Sasa.

Mwenyekiti wa halmashauri ya 
wilaya ya Mbeya Mhe Mwalingo 
Kisemba amemuomba Waziri 
wa Katiba na Sheria Prof. 
Palamagamba John Kabudi, 
kuwasaidia kumweleza Rais Samia 
Suluhu Hassan juu ya ombi lao la 
kuipandisha hadhi mamlaka ya mji 
mdogo wa Mbalizi kua halmashauri 
ya mji ili kuwarahisishia wananchi 
wa halmashauri hiyo kupata 
huduma Kwa urahisi na viongozi 
kuwahudumia wananchi wao Kwa 
ukaribu.

Mwalingo ameeleza hayo Kwa Waziri 
Prof. Kabudi akiwa Mbeya ikiwa ni 
siku ya nne ya ziara yake ya kikazi 
ya kutembelea halmashauri saba 
za Mkoa wa Mbeya, Kwa maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
Kwa mawaziri, ambapo amesema 
halmashauri ya wilaya ya Mbeya 
imekua kubwa na kuwapa ugumu 
viongozi kuwahudumia wananchi, 
hivyo kupandishwa hadhi mamlaka 
ya mji mdogo wa Mbalizi itakua na 
msaada mkubwa kwa kusogeza 

huduma kwa wananchi.

Orani Njeza, Mbunge wa Jimbo la 
Mbeya Vijijini alisema kupandishwa 
hadhi Kwa mamlaka hiyo itakua ni 
sehemu ya kuligawa jimbo la Mbeya 
Vijijini pamoja na halmashauri hiyo 
bila kuanzishwa Kwa eneo jipya 
la utawala kwakua mamlaka hiyo 
ya mji mdogo wa Mbalizi tayari Ina 
viongozi kuanzia ngazi ya watendaji 
hadi mkurugenzi.

Na Lusajo Mwakabuku  

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Palamagamba John Kabudi akiongea na umati wa watu waliojitokeza 
kumsikiliza katika kijiji cha Santila kilichopo kata ya Mbalizi.

Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Palamagamba John Kabudi akikagua mradi wa chanzo cha maji 
klichopo katika eneo la Forest Jijini Mbeya.
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Waziri wa Katiba na Sheria Prof. 
Paramagamba Kabudi amesema 
serikali ya awamu ya sita inaendelea 
kuboresha miundombinu ya 
elimu Kwa watoto wenye mahitaji 
maalum kwenye shule mbalimbali 
ili kurahisisha  watoto 
hao kujifunza katika 
mazingira bora.

Prof. Kabudi 
a m e e l e z a 
hayo wakati 
akiweka jiwe 
la msingi 
ujenzi wa 
bweni la 
watoto wakike 
wenye mahitaji 
maalum kwenye shule 
ya msingi Sama wilayani 
Kyela, ikiwa ni muendelezo wa ziara 
yake ya kukagua miradi mbalimbali 
ya maendeleo Mkoani Mbeya Kwa 
maelekezo ya Rais wa Tanzania Dkt 
Samia Suluhu Hassan, ambapo 
ametaka ujenzi huo uzingatie ubora 
na urafiki Kwa watoto hao hasa 
kwenye maeneo ya vyoo na bafu 
kwenye bweni hilo.

“Mimi nimebahatika kusoma shule 
ambayo ilikuwa ya mchanganyiko 

na watu wenye mahitaji maalum 
na ninafahamu kuwa watu 
hawanapenda sana usafi na ni 
maelekezo ya Rais Samia kuwa 
mazingira yawe rafiki na ya 
kuvutia hivyo nakuagiza wewe 

mhandisi unayekamilisha 
kazi hii kuhakikisha 

hilo limezingatiwa” 
Alisema Kabudi.

Donisia Kipoti Ni 
mlezi wa watoto 
wenye mahitaji 
m a a l u m 
kwenye shule 

ya msingi Sama, 
anasema mwanzo 

kabla ya ujenzi wa 
miundombinu mipya, 

watoto wenye ulemavu walikua 
wanakabiliwa na changamoto 
kubwa ya kujisitili kutokana na 
miundombinu kuto kua rafiki 
kwao na kusababisha magonjwa 
ya Mara Kwa Mara Kwa watoto 
huku Mwalimu mkuu wa shule hiyo 
akieleza umuhimu wa shule hiyo 
Kwa wazazi.

STOCKINDESIGN
“Masoko ina wakazi 5573 
kati yao wanawake ni 2962 
na wanaume 2611 ambao 
wataoata huduma za afya 
kuwa ukaribu zaidi baada 
ya kituo hicho kukamilika”

Prof. Kabudi

Samia Anaboresha 
Mazingira Kwa Watoto 
Wenye Mahitaji Maalum.
by Lusajo Mwakabuku

WATOTO WETU WANAJIFUNGUA 
VICHAKANI - WANANCHI

Waziri wa Katiba na Sheria Prof. 
Paramagamba Kabudi amemtaka 

mkurugenzi nakuu wa Wilaya ya Rungwe 
Mkoani Mbeya kuongeza kasi ya ujenzi wa 

kituo Cha afya Masoko kinachojengwa 
kwenye Kijiji Cha Bujesi ili kuharakisha 

wananchi zaidi ya  Elfu Saba kutoka kata za 
Masoko na Kisiba kupata huduma za Afya 

Kwa ukaribu.

Prof. Kabudi amesema hayo wakati 
akiweka jiwe la msingi kwenye kituo Cha 

afya Cha Masoko kinachojengwa Kwa zaidi 
ya millioni 500 fedha kutoka serikali kuu, 

ili kuondoa kero ya kinamama wajawazito 
kujifungua njiani wakiwa wakati wa kufuata 

huduma za afya kwa zaidi ya kilomita 20.

Wakizungumza mbele ya Waziri wananchi 
wa Kijiji Cha Bujesi Kata ya Masoko Wilaya 

ya Rungwe Mkoani Mbeya wamesema  
kumekua na shida kubwa ya huduma za 

afya kwenye Kata yao Hali inayosababisha 
wajawazito wengi kujifungua njiani 

kutokana na kufuta huduma hiyo umbali 
mrefu kutoka Kijiji chao Hadi hospitali ya 

Wilaya ya Makandana.

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi 
ya mwaka 2022 kata ya  Masoko ina 

wakazi 5573 kati yao wanawake ni 2962 na 
wanaume 2611 ambao wataoata huduma 
za afya kuwa ukaribu zaidi baada ya kituo 

hicho kukamilika.
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Matukio katika Picha

Idadi kubwa ya wananchi wamejitokeza katika ziara ya Waziri wa 
Katiba na Sheria Mhe. Prof . Palamagamba John Kabudi  akiwa 
ameambatana na na Mkuu wa Mkoa na wataalam mbalimbali 

kutoka mkoani na taasisi.

Waziri kabudi 
akikagua chumba 

cha upasuaji 
ambacho 

kimewekwa vifaa 
vya kisasa kwa 
ajili ya huduma 
mbalimbali za 

upasuaji

Baadhi ya 
wanafunzi wa 

shule ya sekondari 
Mwakaleli 
wakifanya 

experiment mbele 
ya Waziri Kabudi 
baada ya kupata 

jengo la labaratory.

Waziri wa 
Katiba 

na Sheria 
akihutubia 
wananchi 

wa Bukokelo 
wilaya ya 

Rungwe jijini 
Mbeya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Komredi Juma Homera 
akiwasalimia wananchi na kuonesha furaha 

yake baada ya muitikio mkubwa.

Ukaguzi ukiendelea katika kiwanda cha kuzalisha Carbon 
dioxicide inayotumika katika viwanda mbalimbali vya  

kutengenezea soda na bia.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Komredi 
Juma Homera akinong’onezana neno 
na Mwenyekiti wa CCM Mkoani Mbeya.


